Quy định về phù hiệu và số lượng xe KDVT

Tư vấn về số lượng xe, phù hiệu kinh doanh vận tải

Ngày đăng: 21/09/2019 Lượt xem 287

1. CÔNG TY CẦN CÓ BAO NHIÊU XE ĐỂ ĐƯỢC PHÉP KINH DOANH VẬN TẢI?

2. XE CHỞ HÀNG CỦA CÔNG TY, TRƯỜNG HỢP NÀO CẦN XIN CẤP PHÙ HIỆU, TRƯỜNG HỢP NÀO KHÔNG CẦN?

------------------------------------------        

1. Hỏi: Hiện nay công ty em muốn kinh doanh vận tải hàng hóa đường bộ bằng xe tải thì cần bao nhiêu xe để được phép kinh doanh?


Trả lời: Về điều kiện kinh doanh vận tải hàng hóa, Điều 19 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định:

“Điều 19. Điều kiện kinh doanh vận tải hàng hóa

1. Đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa phải có đủ các điều kiện quy định tại Điều 13 Nghị định này.

2. Từ ngày 01 tháng 7 năm 2017, doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hàng hóa bằng công - ten - nơ; đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa sử dụng xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc, xe ô tô vận tải hàng hóa trên hành trình có cự ly từ 300 ki lô mét trở lên phải có số lượng phương tiện tối thiểu như sau:

a) Đối với đơn vị có trụ sở đặt tại các thành phố trực thuộc Trung ương: Từ 10 xe trở lên;

b) Đối với đơn vị có trụ sở đặt tại các địa phương còn lại: Từ 05 xe trở lên; riêng đơn vị có trụ sở đặt tại huyện nghèo theo quy định của Chính phủ: Từ 03 xe trở lên.”

Như vậy, kể từ ngày 01/01/2017, công ty bạn phải có đủ số lượng xe theo quy định tại Khoản 2 Điều 19 Nghị định này.

 

 

2. Hỏi: Xe tải dưới 3,5 tấn đăng ký tên công ty và dùng để vận chuyển hàng hóa của công ty thì có phải xin cấp phù hiệu xe không?

Trả lời: Căn cứ theo quy định tại Khoản 3, Khoản 4 Điều 11 Nghị định 86/2014/NĐ-CP thì:

“3. Xe ô tô hoạt động kinh doanh vận tải phải bảo đảm các yêu cầu sau đây:

a) Xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định, xe taxi, xe buýt, xe vận chuyển hành khách theo hợp đồng, xe chở công - ten - nơ, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc, xe ô tô vận tải hàng hóa phải được gắn phù hiệu; xe ô tô kinh doanh vận tải khách du lịch phải được gắn biển hiệu theo quy định của Bộ Giao thông vận tải;

...

Như vậy, xe kinh doanh vận tải thì buộc phải lắp phù hiệu xe.

Việc kinh doanh vận tải được hiểu theo Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP như sau:

“1. Kinh doanh vận tải bằng xe ô tô là việc sử dụng xe ô tô vận tải hàng hóa, hành khách trên đường bộ nhằm mục đích sinh lợi; bao gồm kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp và kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp.

2. Kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp là hoạt động kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, trong đó đơn vị kinh doanh vận tải cung cấp dịch vụ vận tải và thu cước phí vận tải trực tiếp từ khách hàng.

3. Kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp là hoạt động kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, trong đó đơn vị kinh doanh vừa thực hiện công đoạn vận tải, vừa thực hiện ít nhất một công đoạn kháctrong quá trình từ sản xuất đến tiêu thụ sản phẩm hoặc dịch vụ và thu cước phí vận tải thông qua doanh thu từ sản phẩm hoặc dịch vụ đó”.

Như vậy, kinh doanh vận tải bằng xe ô tô bao gồm: Kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp và kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp. Xe tải dùng để chuyên chở hàng hóa của công ty có thể được xếp vào hình thức kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp.

Tuy nhiên, theo Khoản 1 Điều 50 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định về đối tượng đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp phải có Giấy phép kinh doanh bao gồm:

“1. Đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp phải được cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô thuộc một trong các đối tượng sau đây:

a) Sử dụng phương tiện để vận chuyển hàng nguy hiểm theo quy định của Chính phủ về danh mục hàng nguy hiểm, vận chuyển hàng nguy hiểm và thẩm quyền cấp phép vận chuyển hàng nguy hiểm.

b) Sử dụng phương tiện để vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng theo quy định về tải trọng, khổ giới hạn của đường bộ; lưu hành xe quá tải trọng, xe quá khổ giới hạn, xe bánh xích trên đường bộ; vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng; giới hạn xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ khi tham gia giao thông trên đường bộ.

c) Có từ 05 xe trở lên.

d) Sử dụng phương tiện có khối lượng hàng chuyên chở cho phép tham gia giao thông từ 10 tấn trở lên để vận chuyển hàng hóa”.

Như vậy, đối với các đơn vị kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp sử dụng phương tiện có khối lượng hàng chuyên chở cho phép tham gia giao thông dưới 10 tấn và có số lượng phương tiện dưới 5 xe thì không thuộc đối tượng phải cấp giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, phù hiệu xe tải và gắn thiệt bị giám sát hành trình.

Cụ thể, trường hợp của bạn, nếu xe của công ty có trọng tải 3,5 tấn chỉ dùng để chuyên chở hàng hóa của công ty, đồng thời công ty có số lượng phương tiện dưới 5 xe thì sẽ không phải gắn phù hiệu xe tải.

Khi lưu thông trên đường để vận chuyển hàng hóa của công ty thì lái xe phải mang theo Giấy vận tải do công ty đóng dấu và cấp cho lái xe để xuất trình khi có yêu cầu kiểm tra của lực lượng chức năng. Trên cơ sở đó, lực lượng chức năng sẽ xác định được công ty vận chuyển hàng nội bộ của đơn vị mình.

                                                                                                                                                                (theo Luật Minh Gia)

Xem thêm các bài tin tức xe tải, luật giao thông tại đây: http://sabaco.vn/vi/tin-tuc.html

Hotline tư vấn: 0902268480

 

 

 

0902268480